สมัครสมาชิก |เข้าระบบ

Born To Be by หมู พิมพ์ผกาเว็บบอร์ดborn to be... › กระทู้ของฉัน

5485

เข้าชม

10

ตอบกลับ
กลับไปที่

ระดับการใช้งาน
100 
เครดิต
โพสต์แล้ว
607 
go

[ทั่ว ๆ ไป] หลายสาเหตุ ที่กระตุ้นให้เกิดสิว

วันนี้มีความรู้เรื่องอาหารที่ทานแล้วกระตุ้นให้เกิดสิวมาฝากเพื่อนๆชาวบอร์นทูบีค่ะ

ปัญหา สิว ขึ้นเป็นๆหายๆ ทำให้หลายคนหมดกำลังใจ และ หมดเงินไปกับการ รักษาสิว มากมาย หลายคนรู้สึกเบื่อหน่ายกับการ รักษาสิว ที่ไม่มีวันจบ แต่รู้หรือไม่ว่า ต้นเหตุมาจาก อาหาร ที่เรารับประทานนั่นเอง ดังนั้นการกิน อาหาร จึงต้องพิถีพิถันเป็นพิเศษ เพื่อให้ได้มาซึ่งอาหารที่มีคุณค่าครบถ้วน
ตามหลักโภชนาการ เพื่อสุขภาพที่ดี และช่วยลดความเสี่ยงต่อการเกิดโรค ยกตัวอย่างใกล้ตัว อย่าง “สิว” ที่มีคนไข้จำนวนไม่น้อยทีเดียวที่มีต้นเหตุหรือปัจจัยเสริมของ สิว ก็มาจาก อาหาร ที่รับประทานนั่นเอง ซึ่ง อาหารที่กระตุ้น และก่อให้เกิดสิว มี 3 ประเภทหลัก คือ
            1. นม ผลิตภัณฑ์จากนม Daily Product
เช่น นมข้นหวาน ชีส โยเกิร์ต ไอศกรีม เค้ก เบเกอรี่และ อาหาร ที่มีส่วนผสมของนม เนื่องจากนมเป็น อาหาร ย่อยยาก เมื่อรับประทานเข้าไปจะเกิดหมักหมมในกระเพาะอาหาร และเกิดการเจริญเติบโตของ Yeast ซึ่งเมื่อเพิ่มมากขึ้นก็จะเกิดการกระตุ้นให้เกิดสิวได้ แต่ถ้าหากเกรงว่าจะทำให้ร่างกายขาดสารอาหาร ที่เคยได้รับจากนม เราสามารถเลือกทานจาก อาหาร กลุ่มอื่นได้ เช่น ไข่ เต้าหู้ ถั่วต่างๆ ปลาตัวเล็ก และเนื้อสัตว์ เพื่อทดแทนโปรตีนและแคลเซียมจากนมได้
            2. อาหารที่หวานจัด
ก็จะเป็น อาหาร ของ Yeast ในกระเพาะอาหารเช่นเดียวกัน ทำให้ Yeast เจริญเติบโตได้ และยังทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของ Hormone ทำให้ Hormone ไม่คงที่ ขึ้นๆ ลงๆ ตลอดเวลา เป็นสาเหตุของการเกิด สิว เพิ่มมากขึ้น
            3. คาเฟอีน จากชา กาแฟ เครื่องดื่มบำรุงกำลัง น้ำอัดลม
เป็นตัวกระตุ้นให้ Yeast เติบโตและเกิด toxin เป็นของเสียในร่างกาย และกระตุ้นให้เกิด สิว ได้ง่าย คนที่มีอาการ สิวอักเสบมาก เป็นๆ หายๆ ตลอดเวลา

หากทำการรักษามาหลายวิธี แต่ สิว ก็ยังไม่หายขาด อาจทดลองได้โดยการงด อาหาร ทั้ง 3 กลุ่ม ดังกล่าวข้างต้น สัก 1-2 เดือน หากผลที่ออกมาทำให้เกิด สิวลดลงหรือไม่เกิดสิวใหม่ ก็เป็นไปได้ว่าคุณอยู่ในกลุ่มที่ถูกกระตุ้นให้เกิด สิว จาก อาหาร เหล่านี้ และสามารถแก้ไขปัญหา สิว ได้ไม่ยากอีกต่อไป
อาหาร เป็นเรื่องใกล้ตัวที่เรามักมองข้ามกัน รู้อย่างนี้แล้ว อย่ารีรอนะคะ หลีกเลี่ยง อาหาร เหล่านี้ เพื่อป้องกันการเกิด สิว แถมยังช่วยประหยัดเงินค่ารักษา สิว ด้วยค่ะ

100 
เครดิต
โพสต์แล้ว
607 
ยังไงเพื่อนๆก็อย่าลืมสังเกตอาหารที่ตัวเองทาน ด้วยนะค่ะ ถ้าปกติชอบทานอาหารจำพวกนี้อยู่ ก็พยายามหักห้ามใจ ดูแลจากภายในความสวยจะได้เปล่งประกายออกมาสู่ภายนอกค่ะ

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
137 
ไอ้หยาาาา......ของโปรดทั้งนั้น ถึงว่าเป็นสิวอยู่ตลอด เดี๋ยวยุบเดี๋ยวหายอยู่นั่นนนน  ขอบคุณคร้าาา
ms.borntobe

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
64 
ขอบคุณข้อมูลดี ๆ  ค่ะ
แต่ทำไงดีล่ะ  คงเลิกจากกาแฟไม่ได้แน่เลย ลงทุนมาเยอะแล้ว  

100 
เครดิต
โพสต์แล้ว
607 
แหมๆๆคุณบุหงา ก็ เป็นแม่เลี้ยงไร่กาแฟก็ม่ายบอกกก

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
52 
ขอบคุณค่ะ

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
60 
ขอบคุณนะค่ะ แต่เป็นของชอบทั้งนั้นเลยอ่ะ สงสัยต้องค่อยๆหักห้ามใจแล้ว

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
144 
ขอบคุณมากค่ะ เราก็ว่าอยู่ว่าช่วงนี้ทำไมสิวขึ้นหลายเม็ดจัง นี่คงเป็นอีกสาเหตุนึงนอกเหนือจากใกล้มีรอบเดือน เพราะช่วงที่ผ่านมาทุกวันหยุดตระเวณทานเค้ก (ก็มันห้ามใจยากอ่ะ ของโปรด)สงสัยต้องเริ่มลดแล้วล่ะ

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
41 
โอ้ว...ไม่เคยรู้จริง ๆนะคะ เนี่ย ว่าอาหารก็เป็นส่วนนึง ไม่ได้ระ ต้องเข้มงวดกับตัวเองซะระ

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
66 
กรี๊ดดดดด !!!!!!!......
ของโปรดทั้งนั้นเลยคะ หลีกเลี่ยงอาจจะยาก
แต่จะพยายามลดนะคะ เพื่อความสวย
(เพิ่งรู้นะคะเนี่ยว่าอาหาร สามารถทำให้ฮอร์โมนเปลี่ยนแปลงได้ด้วย ???)

10 
เครดิต
โพสต์แล้ว
ของชอบทั้งนั้นเลย ต้องพยายามอดให้ได้ มะงั้นสิวรังควานไม่เลิกแน่

Born To Be ฉันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ |ติดต่อกลับ

GMT+7, 2018-9-25 20:22.